Example- பேசு, தூங்கு, எழுது (paesu, thoongu, ezhudhu)

SubjectSubjectPast TensePresent TenseFuture TenseVerbal Participle
High TamilColloquial TamilHigh TamilColloquial TamilHigh TamilColloquial TamilHigh TamilColloquial TamilHigh TamilColloquial Tamil
Iநான்நா(ன்)இறுமினேன்இறுமுன~(ன்)இறுமுகிறேன்இறுமுற~(ன்)இறுமுவேன்இறுமுவ~(ன்)இறுமிஇறுமி
nānnā(n)iṟuminēniṟumuna~(n)iṟumugiṟēniṟumuṟa~(n)iṟumuvēniṟumuva~(n)iṟumiiṟumi
We (Inclusive)நாங்கள்நாங்க(ள்)இறுமினோம்இறுமுனோ~(ம்)இறுமுகிறோம்இறுமுறோ~(ம்)இறுமுவோம்இறுமுவோ~(ம்)
nāngaLnānga(L)iṟuminōmiṟumunō~(m)iṟumugiṟōmiṟumuṟō~(m)iṟumuvōmiṟumuvō~(m)
We (Exclusive)நாம்நாமஇறுமினோம்இறுமுனோ~(ம்)இறுமுகிறோம்இறுமுறோ~(ம்)இறுமுவோம்இறுமுவோ~(ம்)
nāmnāmaiṟuminōmiṟumunō~(m)iṟumugiṟōmiṟumuṟō~(m)iṟumuvōmiṟumuvō~(m)
Youநீநீஇறுமினாய்இறுமுனஇறுமுகிறாய்இறுமுறஇறுமுவாய்இறுமுவ
iṟumināyiṟumunaiṟumugiṟāyiṟumuṟaiṟumuvāyiṟumuva
You (Polite) / You(Plural)நீங்கள்நீங்க(ள்)இறுமினீர்கள்இறுமுனீங்க(ள்)இறுமுகிறீர்கள்இறுமுறீங்க~(ள்)இறுமுவீர்கள்இறுமுவீங்க(ள்)
nīngaLnīnga(L)iṟuminīrgaLiṟumunīnga(L)iṟumugiṟīrgaLiṟumuṟīnga~(L)iṟumuvīrgaLiṟumuvīnga(L)
Heஅவன்அவ(ன்)இறுமினான்இறுமுனா~(ன்)இறுமுகிறான்இறுமுறா~(ன்)இறுமுவான்இறுமுவா~(ன்)
avanava(n)iṟumināniṟumunā~(n)iṟumugiṟāniṟumuṟā~(n)iṟumuvāniṟumuvā~(n)
He (Polite)அவர்அவருஇறுமினார்இறுமுனாருஇறுமுகிறார்இறுமுறாருஇறுமுவார்இறுமுவாரு
avaravaruiṟumināriṟumunāruiṟumugiṟāriṟumuṟāruiṟumuvāriṟumuvāru
Sheஅவள்அவ(ள்)இறுமினாள்இறுமுனா(ள்)இறுமுகிறாள்இறுமுறா(ள்)இறுமுவாள்இறுமுவா(ள்)
avaLava(L)iṟumināLiṟumunā(L)iṟumugiṟāLiṟumuṟā(L)iṟumuvāLiṟumuvā(L)
She (Polite)அவர்அவங்க(ள்)இறுமினார்இறுமுனாருஇறுமுகிறார்இறுமுறாருஇறுமுவார்இறுமுவாரு
avaravanga(L)iṟumināriṟumunāruiṟumugiṟāriṟumuṟāruiṟumuvāriṟumuvāru
Itஅதுஅதுஇறுமியதுஇறுமுச்சுஇறுமுகிறதுஇறுமுதுஇறுமும்இறுமு~(ம்)
aduaduiṟumiyadhuiṟumucchuiṟumugiṟadhuiṟumudhuiṟumumiṟumu~(m)
They (Human)அவர்கள்அவங்க(ள்)இறுமினார்கள்இறுமுனாங்க(ள்)இறுமுகிறார்கள்இறுமுறாங்க(ள்)இறுமுவார்கள்இறுமுவாங்க(ள்)
avargaLavanga(L)iṟuminārgaLiṟumunānga(L)iṟumugiṟārgaLiṟumuṟānga(L)iṟumuvārgaLiṟumuvānga(L)
They (Non-Human)அவைஅதுங்க(ள்)இறுமினஇறுமுச்சுங்க(ள்)இறுமுகின்றனஇறுமுதுங்க(ள்)இறுமும்இறுமு~(ம்)
avaiadunga(L) iṟuminaiṟumucchunga(L)iṟumugindṟanaiṟumudhunga(L)iṟumumiṟumu~(m)